xs
xsm
sm
md
lg

“นาคี” กวาด 10 รางวัลโค่นคู่แข่งตายเรียบ “นาฏราช ครั้งที่ 8” ฮือฮา “เจ๊ฉอด-เอส” ขโมยซีน

เผยแพร่:   ปรับปรุง:   โดย: MGR Online


“แต้ว ณฐพร - ป้อง ณวัฒน์” คว้านำชายหญิงยอดเยี่ยม “นาฏราช” ครั้งที 8 ด้าน “อ๊อฟ พงษ์พัฒน์” คว้าผู้กำกับยอดเยี่ยม “นาคี” กวาดเรียบ 10 รางวัล ฮือฮา “เจ๊ฉอด” ควง “เอส” ขโมยซีน

ฮือฮาเลยทีเดียว สำหรับการประกาศผลรางวัล นาฏราช ครั้งที่ 8 ประจำปี 2559 ซึ่งจัดโดยสมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์ เพื่อการสร้างมาตรฐานและยกระดับการตัดสินรางวัลด้านวิทยุโทรทัศน์ ส่งเสริมการให้สาระความรู้ควบคู่ความบันเทิง ตลอดจนสร้างกำลังใจให้กับคนทำงานในวิชาชีพนี้ต่อไป โดยการตัดสินผลรางวัลจะมาจากการร่วมลงคะแนนเสียงของคนในวิชาชีพวิทยุและโทรทัศน์ให้กับผลงานดีเด่นในด้านต่างๆ ซึ่งถือเป็นความภาคภูมิใจสูงสุดกับผู้ได้รับรางวัล เนื่องจากปีนี้ “นาคี” ละครดังช่อง 3 โค่นคู่แข่งตายเรียบ กวาดไปทั้งหมดถึง 10 รางวัล จากเข้าชิงทั้งหมด 11 รางวัล แต่คู่ที่ขโมยซีนกว่าก็เห็นจะเป็น “เจ๊ฉอด สายทิพย์ มนตรีกุล ณ อยุธยา” ที่ควง “เอส วรฤทธิ์ ไวยเจียรนัย” รับรางวัลคู่กันหลังดรามาป้าซุ่มทุ่มไม่อั้น ด้าน “บอย ถกลเกียรติ วีรวรรณ” คว้ารางวัลเกียรติยศด้านโทรทัศน์

ซึ่งรายชื่อผลงานที่ได้รับรางวัล “นาฏราช” ครั้งที่ 8 ประจำปี 2559 มีดังต่อไปนี้

รางวัลประเภทรายการวิทยุ จำนวน 6 รางวัล
1)ผู้ผลิตรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม รายการ ธ สถิต ณ แดนสรวง ราษฎ์กำสรวล หวนไห้ บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท FM 100.5 MHz “News Network”

2)ผู้ผลิตรายการบันเทิงยอดเยี่ยม Green Wave 106.5 FM : รายการ Club Friday จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทาง 106.5 MHz

3)ผู้ดำเนินรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม คุณฐิติรัตน์ พูนศิริชัยกิจ และ คุณนภัส มรรคดวงแก้ว รายการ บอกเล่า 96.5 ช่วงปลดล็อกความคิดชีวิตเปลี่ยน ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท FM 96.5 MHz “News Network”

4)ผู้ดำเนินรายการบันเทิงยอดเยี่ยม คุณกำภู ภูริภูวดล และ คุณรัชนีย์ สุทธิธรรม : รายการลูกทุ่งมหานคร LTM FM 95 ซูเปอร์สเตชั่น จาก สถานีวิทยุ อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทาง 95.0 MHz คลื่นลูกทุ่งมหานครสถานีต่างจังหวัด

5) รายการบันเทิงท้องถิ่นยอดเยี่ยม รายการอะหยั้งเอาะ อะหยั้งเอาะ จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.ลำปาง ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ลำปาง 99.0 MHz

6)รายการข่าวสาระความรู้ยอดเยี่ยม รายการ ธ สถิต ณ แดนสรวง ราษฎร์กำสรวล หวนไห้ พระบารมีปกเกล้าชาวอีสาน จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.ชัยภูมิ ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ชัยภูมิ FM 102.0 MHz

รางวัลประเภทรายการโทรทัศน์ จำนวน 14 รางวัล
7)รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม รายการ ข่าว 3 มิติ จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

8)รางวัลผู้ประกาศข่าวยอดเยี่ยม คุณบัญชา ชุมชัยเวทย์ รายการจอโลกเศรษฐกิจ จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

9)รางวัลสกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม สกู๊ปข่าว “ช่วยเหลือเหยื่อค้ามนุษย์” จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัดออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

10)รางวัลเกมโชว์ยอดเยี่ยม รายการ ปริศนาฟ้าแลบ จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์

11)รางวัลทอล์กโชว์ยอดเยี่ยม รายการ Perspective จากบริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด และบริษัท แบล็คดอท จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD

12)รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม รายการ หน้ากากนักร้อง (The Mask Singer) จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์

13)รางวัลสารคดียอดเยี่ยม รายการ คนค้นฅน จากบริษัท ทีวีบูรพา จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD

14)รางวัลสารคดีชุดยอดเยี่ยม รายการ ด้วยพระบารมี จากบริษัท มาจอริตี้ คอมมิวนิเคชั่นส์ จำกัด และบริษัท ไทยประกันชีวิต จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์แห่งประเทศไทย

15)รางวัลรายการเด็กยอดเยี่ยม รายการ โครงการสามเณร ปลูกปัญญาธรรม ปี ๕ จากบริษัท ทรู คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24

16)รางวัลรายการกีฬายอดเยี่ยม รายการ Sport Guru จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

17)รางวัลรายการกีฬาถ่ายทอดสดยอดเยี่ยม รายการ การแข่งขันฟุตบอลชิงแชมป์อาเซียน AFF Suzuki Cup 2016 รอบชิงชนะเลิศ นัดสอง ระหว่างทีมชาติไทย กับทีมชาติอินโดนีเซีย จากบริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

18)รางวัลผู้บรรยายรายการโทรทัศน์ยอดเยี่ยม คุณสายสวรรค์ ขยันยิ่ง : รายการ สารคดีเฉลิมพระเกียรติ 70 ปี รัชกาลที่ 9 ตอน “รอยยิ้มจากหยาดเหงื่อ” จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

19) รางวัลผู้บรรยายรายการกีฬายอดเยี่ยม คุณวรปัฐ อรุณภักดี : รายการ ฟุตบอลไทยไฟว์ ทีมชาติไทย - อิหร่าน / รายการ วอลเลย์บอล AVC Cup 2016 จากบริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี

20)รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม คุณกันต์ กันตถาวร : รายการ นักร้องซ่อนแอบ (I Can See Your Voice) จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์

รางวัลประเภทละครโทรทัศน์ จำนวน 14 รางวัล
21) รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม นาคี จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด โดย คุณณรงค์ บุญบำรุง ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

22) รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม นาคี จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด โดยคุณพงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

23) รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม นาคี จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด โดย คุณธนอรรถ กาสุริยะ ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

24) รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม นาคี โดย คุณภูริวัตร กิตติศรีไสว / คุณศิรินาจ ถาวรวัตร์ และคุณชานนท์ ไวทยะบูลย์ ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

25) รางวัลละครชุดยอดเยี่ยม ซีรีส์ “Club Friday The Series 7 เหตุเกิดจากความรัก” จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม แชนแนล จำกัด ออกอากาศทางช่อง GMM25

26) รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม เพลง คู่คอง / ขับร้องโดย : ก้อง ห้วยไร่ จากละครเรื่อง นาคี ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

27) รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม วัยแสบสาแหรกขาด โดย คุณณฤดี ศิรกรวิไล / คุณกุศลิน เมฆวิภาต / คุณชญานิน เลี่ยวไพโรจน์ /คุณปิยรส สุนทรวิภาต และคุณธัญญ์ชยา เสาวภาคย์สัตสกุล ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

28) รางวัลทีมนักแสดงยอดเยี่ยม นาคี จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

29) รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม คุณสันติสุข พรหมศิริ จากละครเรื่อง ขมิ้นกับปูน ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

30) รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม คุณอริศรา วงษ์ชาลี จากละครเรื่อง นาคี ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

31) รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม คุณณวัฒน์ กุลรัตนรักษ์ จากละครเรื่อง พิษสวาท ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

32) รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม คุณณฐพร เตมีรักษ์ จากละครเรื่อง นาคี ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

33) รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม คุณพงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง จากละครเรื่อง นาคี ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

34) รางวัลละครยอดเยี่ยม นาคี จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3







กำลังโหลดความคิดเห็น...