xs
xsm
sm
md
lg

โพลผีโผล่! ว่อนสังคมออนไลน์คนท้องถิ่น ประเมินเลือกนายก อบจ. บ้านใหญ่ไม่แพ้ กลุ่มการเมืองรัฐบาลเข้าวิน 44 จังหวัด

เผยแพร่:   โดย: ผู้จัดการออนไลน์



โพลผีโผล่! ว่อนสังคมออนไลน์คนท้องถิ่น ประเมินผลเลือกตั้งนายก อบจ.ทั่วประเทศ คาดการณ์กลุ่มการเมืองที่พรรครัฐบาลสนับสนุน เข้าวิน 44 จังหวัด แซงกลุ่มการเมืองที่พรรคฝ่ายค้านสนับสนุนที่คาดได้เพียง 22 จังหวัด ส่วนผู้สมัครอิสระได้แค่ 10 จังหวัด แถมประเมิน “บ้านใหญ่” ไม่แพ้ “ก้าวหน้า” มาแค่ 3 จังหวัด

วันนี้ (18 ธ.ค.) มีรายงานว่า ในสังคมออนไลน์โดยเฉพาะไลน์ในกลุ่มองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น (อปท.) ที่รวมตัวกันเป็นสมาคมและสมาพันธ์ ทั้ง อบจ. อบต. และเทศบาล ตลอดสัปดาห์ที่ผ่านมาได้มีการส่งผลประเมินการเลือกตั้งนายกและสมาชิกองค์การบริหารส่วนจังหวัด (ส.อบจ.) โดยผลประเมินดังกล่าวระบุว่าจัดทำเมื่อวันที่ 9 ธ.ค.ที่ผ่านมา และเป็นที่น่าสังเกตว่าไม่มีการระบุว่าหน่วยงานใดเป็นผู้จัดทำ

ผลการประเมินที่จัดทำเป็นไฟล์ PDA ดังกล่าว จัดทำตารางพรรคและผู้ที่คาดว่าจะชนะการเลือกตั้ง โดยเปิดหน้าและรายชื่อผู้ชนะทุกคน

โดยระบุว่า ผู้สมัครนายก อบจ.จำนวน 76 จังหวัด จากผู้ผ่านการประกาศรับรองจาก กกต.จำนวน 331 คน และผู้สมัคร ส.อบจ.8,070 คนนั้น ผลประเมินอ้างว่า ผู้ที่พรรคพลังประชารัฐ (พปชร.) สนับสนุน ชนะเป็นอันดับหนึ่ง 22 คน อันดับสองเป็นพรรคเพื่อไทย 17 คน พรรคภูมิใจไทย 15 คน ประชาธิปัตย์ 6 คน คณะก้าวหน้า 3 คน ประชาชาติ 2 คน ชาติไทยพัฒนา 1 คน และลงอิสระไม่สังกัดพรรค 10 คน

เริ่มจากภาคกลาง จ.กาญจนบุรี นายสุรพงษ์ ปิยะโชติ ทีมพลังกาญจน์/ฐานเสียงพรรค พปชร. จ.ชัยนาท นายอนุสรณ์ นาคาศัย ลงอิสระ/ฐานเสียงพรรค พปชร. จ.ฉะเชิงเทรา นายกิตติ เป้าเปี่ยมทรัพย์ ทีมแปดริ้วโฉมใหม่/ฐานเสียงพรรค พปชร. จ.เพชรบุรี นายชัยยะ อังกินันท์ ทีมรวมใจเพชร/ฐานเสียงพรรค พปชร.

จ.ชลบุรี นายวิทยา คุณปลื้ม กลุ่มเรารักชลบุรี/ฐานเสียงพรรค พปชร. จ.ราชบุรี นายวิวัฒน์ นิติกาญจนา ทีมพัฒนาราชบุรี/ฐานเสียงพรรค พปชร. จ.สระแก้ว นางขวัญเรือน เทียนทอง ลงอิสระ/ฐานเสียงพรรค พปชร. จ.สระบุรี นายสัญญา บุญ-หลง ลงอิสระ/ฐานเสียงพรรค พปชร.

จ.สมุทรปราการ นางนันทิดา แก้วบัวสาย กลุ่มสมุทรปราการก้าวหน้า/ฐานเสียงพรรค พปชร. จ.สมุทรสงคราม นางสุกานดา ปานะสุทธะ ทีมร่วมรัฐพัฒนา/ฐานเสียงพรรค พปชร. จ.สิงห์บุรี นายศุภวัฒน์ เทียนถาวร ลงอิสระ/ฐานเสียงพรรค พปชร. จ.ปราจีนบุรี นายสุนทร วิลาวัลย์ ลงอิสระ/ฐานเสียงพรรค ภท.

จ.ลพบุรี นางอรพิน จิระพันธุ์วาณิช ลงอิสระ/ฐานเสียงพรรค ภท. จ.พระนครศรีอยุธยา นางสมทรง พันธ์เจริญวรกุล ลงอิสระ/ฐานเสียงพรรค ภท. จ.อ่างทอง นายสุรเชษฐ์ นิ่มกุล กลุ่มรักบ้านเกิด/ฐานเสียงพรรค ภท. จ.นครนายก นายสิทธิชัย กิตติธเนศวร พรรค พท.

จ.นนทบุรี พ.ต.อ.ธงชัย เย็นประเสริฐ กลุ่มผึ้งหลวง/ฐานเสียงพรรค พท. จ.ปทุมธานี พล.ต.ท.คำรณวิทย์ ธูปกระจ่าง กลุ่มคนรักปทุม/พรรค พท. จ.ประจวบคีรีขันธ์ นายสราวุธ ลิ้มอรุณรักษ์ ทีมประจวบโมเดล/ฐานเสียงพรรค ปชป. จ.ระยอง นายปิยะ ปิตุเตชะ ลงอิสระ/ฐานเสียงพรรค ปชป.

จ.ตราด นายวิเชียร ทรัพย์เจริญ ลงอิสระ/ฐานเสียงพรรค กก. จ.สุพรรณบุรี นายบุญชู จันทร์สุวรรณ ลงอิสระ/ฐานเสียงพรรค ชทพ. จ.จันทบุรี นายธนภณ กิจกาญจน์ ลงอิสระ จ.นครปฐม นายพเยาว์ เนียะแก้ว ลงอิสระ จ.สมุทรสาคร นายอุดม ไกรวัสนุสสรณ์ ลงอิสระ/ทีมคนทำงาน

ภาคอีสาน จ.กาฬสินธุ์ นางเฉลิมขวัญ หล่อตระกูล พรรคเพื่อไทย จ.ชัยภูมิ นายสุชีพ เศวตกมล พรรคเพื่อไทย จ.ยโสธร นายวิเชียร สมวงศ์ พรรคเพื่อไทย จ.ร้อยเอ็ด นายมังกร ยนต์ตระกูล พรรคเพื่อไทย จ.ศรีสะเกษ นายวิชิต ไตรสรณกุล พรรคเพื่อไทยจ.หนองบัวลำภู นายวิชัย สามิตร พรรคเพื่อไทย

จ.อำนาจเจริญ นางจันทร์เพ็ญ ประเสริฐศรี พรรคเพื่อไทย จ.อุดรธานี นายวิเชียร ขาวขำ พรรคเพื่อไทย จ.นครพนม น.ส.ศุภพานี โพธิ์สุ พรรคภูมิใจไทย จ.นครราชสีมา นางยลดา หวังศุภกิจโกศล พรรคภูมิใจไทย

จ.บุรีรัมย์ นายภูษิต เล็กอุดากร พรรคภูมิใจไทย จ.เลย นายธนาวุฒิ ทิมสุวรรณ กลุ่มพัฒนา/พรรคภูมิใจไทย จ.หนองคาย นายยุทธนา ศรีตะบุตร ทีมรักหนองคาย/ฐานเสียงพรรค ภท. จ.บึงกาฬ นายนิพนธ์ คนขยัน ลงอิสระ/ฐานเสียงพรรค พปชร.

จ.มุกดาหาร นายวิริยะ ทองผา ลงอิสระ/ฐานเสียงพรรค พปชร. จ.สกลนคร นายชัยมงคล ไชยรบ ทีมคิดต่างสร้างเมือง/ฐานเสียงพรรค พปชร. จ.สุรินทร์ นายมานพ แสงดำ คณะก้าวหน้า/ฐานเสียงพรรค กก. จ.ขอนแก่น นายพงษ์ศักดิ์ ตั้งวานิชกพงษ์ ลงอิสระ จ.มหาสารคาม นายทองหล่อ พลโคตร ลงอิสระ/ทีมมหาสารคามพัฒนา จ.อุบลราชธานี น.ส.สมปรารถนา วิกรัยเจิดเจริญ ลงอิสระ/กลุ่มคุณธรรม

ภาคเหนือ จ.กำเเพงเพชร นายสุนทร รัตนากร กลุ่มกำแพงเพชรสามัคคี/ฐานเสียงพรรค พปชร. จ.พิษณุโลก นายมนต์ชัย วิวัฒน์ธนาตย์ ทีมพลังพิษณุโลก/ฐานเสียงพรรค พปชร. จ.ตาก นายณัฐวุฒิ ทวีเกื้อกูลกิจ กลุ่มพัฒนาตาก 9 อาเภอ/ฐานเสียงพรรค พปชร. จ.เพชรบูรณ์ นายอัครเดช ทองใจสด ลงอิสระ/ฐานเสียงพรรค พปชร.

จ.พะเยา นายอัครา พรหมเผ่า กลุ่มฮักพะเยา/ฐานเสียงพรรค พปชร. จ.สุโขทัย นายมนู พุกประเสริฐ ลงอิสระ/ฐานเสียงพรรค พปชร.

จ.เชียงใหม่ นายพิชัย เลิศพงศ์อดิศร พรรคเพื่อไทย จ.เชียงราย นางอทิตาธร วันไชยธนวงศ์ ลงอิสระ/ฐานเสียงพรรคเพื่อไทย จ.นครสวรรค์ พล.ต.ท.สมศักดิ์ จันทะพิงค์ กลุ่มนครสวรรค์บ้านเรา/ฐานเสียงพรรค พท. จ.น่าน นายนพรัตน์ ถาวงศ์ พรรคเพื่อไทย จ.ลำปาง นางสาวตวงรัตน์ โล่ห์สุนทร พรรคเพื่อไทย จ.ลำพูน นายอนุสรณ์ วงศ์วรรณ พรรคเพื่อไทย

จ.พิจิตร นายชาติชาย เจียมศรีพงษ์ ทีมเรารักพิจิตร/ฐานเสียงพรรค ภท. จ.อุทัยธานี นายเผด็จ นุ้ยปรี ลงอิสระ/ฐานเสียงพรรค ภท. จ.แพร่ นายสุภวัฒน์ ศุภศิริ คณะก้าวหน้า/ฐานเสียงพรรคก้าวไกล จ.แม่ฮ่องสอน อัครเดช วันไชยธนวงศ์ ลงอิสระ กลุ่มก้าวหน้าต่อเนื่อง จ.อุตรดิตถ์ นายชัยศิริ ศุภรักษ์จินดา ลงอิสระ/กลุ่มรักอุตรดิตถ์บ้านเรา

ภาคใต้ จ.ชุมพร นายนพพร อุสิทธิ์ ทีมพลังชุมพร อิสระ จ.ระนอง นายชัยภัทร เศรษฐยุกานนท์ ทีมระนองก้าวหน้า/ฐานเสียงพรรค ภท. จ.กระบี่ นายสมศักดิ์ กิตติธรกุล ลงอิสระ จ.ตรัง นายบุ่นเล้ง โล่สถาพรพิพิธ ทีมกิจปวงชน/ฐานเสียงพรรค ปชป. จ.พังงา นายบำรุง ปิยนามวาณิช กลุ่มร่วมพัฒนาพังงา/ฐานเสียงพรรค ปชป.

จ.นครศรีธรรมราช นางกนกพร เดชเดโช ทีมพลังเมืองนคร/ฐานเสียงพรรค ปชป. จ.ภูเก็ต นายเรวัต อารีรอบ กลุ่มภูเก็ตหยัดได้/ฐานเสียงพรรค ปชป. จ.พัทลุง นายภุชงค์ วรศรี กลุ่มภูมิใจพัทลุง/ฐานเสียงพรรค ภท. จ.สุราษฎร์ธานี นายมนตรี เพชรขุ้ม ลงอิสระ/ฐานเสียงพรรค ภท.

จ.สงขลา พ.อ.สุชาติ จันทรโชติกุล ทีมสงขลาประชารัฐ ฐานเสียงพรรค พปชร. จ.ปัตตานี นายเศรษฐ์ อัลยุฟรี ลงอิสระ ฐานเสียงพรรคประชาชาติ จ.ยะลา นายมุขตาร์ มะทา กลุ่มยะลาพัฒนา ฐานเสียงพรรคประชาชาติ

จ.นราธิวาส นายกูเซ็ง ยาวอหะซัน ลงอิสระ ฐานเสียงพรรค พปชร. และจ.สตูล นายสัมฤทธิ์ เลียงประสิทธิ์ ทีมสตูลสันติธรรม/ฐานเสียงพรรค ภท.

โดยในตอนท้ายมีการระบุชื่อผู้ที่คาดว่าจะชนะการเลือกตั้งจากอิสระ และมีภาพใบหน้าแกนนำคณะก้าวหน้า และหัวหน้าพรรคก้าวไกล รวมถึงโลโก้พรรคการเมือง 4 พรรคด้วย


กำลังโหลดความคิดเห็น...