xs
xsm
sm
md
lg

ทีมสงขลาสุดเจ๋ง! คว้าถ้วยรวมกรีฑาสูงอายุประเทศไทย

เผยแพร่:   โดย: ผู้จัดการออนไลน์


การแข่งขันกรีฑาสูงอายุชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 24 ชิงถ้วยประทานพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าโสมสวลี พระวรราชาทินัดดามาตุ ที่สนามกีฬากลาง จังหวัดนครสวรรค์ เมื่อวันที่ 10 มี.ค. 62 ที่ สนามกีฬากลาง จังหวัดนครสวรรค์

เข้าสู่วันสุดท้ายของการแข่งขัน โดยมีพิธีแถลงข่าวการรับเป็นเจ้าภาพกรีฑาสูงอายุชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 25 ประจำปี 2562 โดย จังหวัดสุพรรณบุรีได้รับเป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันครั้งต่อไป และได้รับเกียรติจาก นายธีรชัย ทศรฐรอง ผวจ.สุพรรณบุรี, นายชัชวาลย์ ฉายะบุตร รอง ผวจ.นครสวรรค์, นายวิวัฒน์ วิกรานตโนรส นายกสมาคมกรีฑาผู้สูงอายุไทยและประธานสหพันธ์กรีฑาสูงอายุแห่งเอเชีย, นายสมชาย ประเสริฐศรี รองอธิบดีสถาบันการพลศึกษาวิทยาเขตสุพรรณบุรี และนายสมชาย เจริญผล ผอ. การ สนง. กกท. จ.สุพรรณบุรี ร่วมแถลงข่าวถึงความพร้อมของจังหวัดในการจัดการแข่งขันดังกล่าว โดยในการจัดการแข่งขันขึ้นในเดือนมีนาคม 2563

นอกจากนี้ผลการแข่งขันในวันสุดท้ายไฮไลท์อยู่ที่ วิ่ง 100 ม. ชาย รุ่น 40 - 44 ปี เหรียญทองเป็นของ “กัปตัน” ปิยะพงษ์ วงศ์ปิยะกุล จากสังกัดการบินไทยเจ้าของเหรียญทองเอเซีย ซึ่งทำเวลาได้ 11.84 วิ., เงิน เอ็มซีเอส เพอร่า (ศรีลังกา) 11.87 วิ., ทองแดง อุพูล คูมาระ (ศรีลังกา) 11.97 วิ.,, หญิง ทอง เยาวลักษณ์ นาคดิลก (สุรินทร์) 13.90 วิ., เงิน ธนัชอร แสงเกตุ (สงขลา) 14.70 วิ., ทองแดง ราดิก้า ทารุน กัพต้า (อินโดนีเซีย) 15.00 วิ.

ส่วนผลวิ่ง 100 ม.ชาย รุ่น 90 - 94 ปี ทอง พันธ์ พุทธเสน (เชียงใหม่) 21.56 วิ., เงิน ศักดิ์ เจียมศักดิ์ (สุพรรณบุรี) 41.85 วิ.,หญิง ทอง วัชรีย์ ภู่ขวัญเมือง (ชลบุรี) 46.60 วิ., วิ่ง 100 เมตรชาย รุ่น 85 - 89 ปี ทอง จง ตรีโยธรา (หนองบัวลำภู) 18.27 วิ., เงิน ซิ้ม จินดาวงศ์ (สงขลา) 21.23 วิ., ทองแดง นที ขาวสนิท (ชลบุรี) 22.38 วิ.,

หญิง ทอง มาเรียเจ โรเร็ก (อินโดนีเซีย) 29.12 วิ., วิ่ง 100 เมตร ชาย รุ่น 80 - 84 ปี ทอง จำนงค์ เขม้นเขตการณ์ (ภูเก็ต) 16.97 วิ.ล เงิน อนันต์ วงศนุรักษ์ (อุตรดิตภ์) 17.52 วิ., ทองแดง บุญช่วย หลวงยศ (เชียงใหม่) 18.32 วิ.,หญิง ทอง เอ็ม ซาชิทานาดา (ศรีลังกา) 23.40 วิ., เงิน สมหวัง อุทัยพัฒ์ (นครราชสีมา) 23.80 วิ., ทองแดง อุจจอร ทองใบ (เชียงใหม่) 24.40 วิ.,

วิ่ง 100 เมตร ชาย รุ่น 75 - 79 ปี ทอง ชาติธนู ณ ลำปาง (ลำปาง) 15.16 วิ., เงิน แสวง สินทอง (จันทบุรี) 16.02 วิ., ทองแดง คัพ ฮาจิ ออสมัน บินลาบัท (บรูไน) 16.44 วิ. , หญิง ทอง สมบูรณ์ จินาวงศ์ (กระบี่) 19.58 วิ., เงิน อัมพาพันธ์ พฤทธิราชวิทยา (นครราชสีมา) 19.95 วิ., ทองแดง ชุติพันธ์ แควันไธสง (อุตรดิตถ์) 20.26 วิ.,

วิ่ง 100 เมตร ชาย รุ่น 60 - 64 ปี, หญิง ทอง สมสง่า บุญนอก (หนองบัวลำภู) 15.10 วิ., เงิน บุษรา รังไสว (ชลบุรี) 15.45 วิ., ทองแดง จินตา กุญชวน (อุตรดิตถ์) 15.95 วิ.,พุ่งแหลนชาย รุ่น 90 - 94 ปี ทอง พันธ์ พุทธเสน (เชียงใหม่) 16.55 ม., เงิน ศักดิ์ เจียมศักดิ์ (สุพรรณบุรี) 9.75 ม., ทองแดง ประยม ทองศรีสุทธิกุล (อบจ.นครศรีธรรมราช) 9.40 ม., พุ่งแหลน ชาย รุ่น 85 - 89 ปี ทอง เลื่อน ปราบพล (สงขลา) 22.50 ม., เงิน จง ตรีโยธา (หนองบัวลำภู) 15.75 ม., ทองแดง ซิ้ม จินดาวงศ์ (สงขลา) 13.01 ม.

วิ่ง 4 คูณ 400 ม.รุ่น 35-39 ปีชาย 1. สงขลา 3.48.91 น. 2 . การบินไทย 3.55.09 น, 3 อบจ.นครศรีธรรมราช 4.00.98 น. รุ่น 40 - 44 ปีชาย 1. อบจ.นครศรีธรรมราช 3.49.66 น, 2. เชียงใหม่ 4.11.68 น. 3 การบินไทย 4.24.95 น. รุ่น 45 - 49 ปีชาย 1 เชียงใหม่ 3:59.36 น,2 นครราชสีมา 4.08.87 น, 3. การบินไทย 4.14.16 น. รุ่น 50 - 54 ปีชาย 1 สงขลา 3.55.04 น. 2. อบจ.นครศรีธรรมราช 3.56.52 น, 3. ม.เกษตรศาสตร์ 4.33.27 น. รุ่น 60 - 64 ปีชาย1. นครราชสีมา 4.25.98 วิ, 2. สงขลา 4.30.43 วิ, 3. ลำปาง 4.37.13 น.

ส่วนรางวัลคะแนนรวมทีมยอดเยี่ยม ชนะเลิศถ้วยประทานพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าโสมสวลี พระวรราชาทินัดดามาตุ ได้แก่ทีม จ.สงขลา ซึ่งเป็นเจ้าของถ้วยรวมยอดเยี่ยมหลายสมัยติดต่อกันยังคงแกร่ง ทำได้ 60 ทอง 70 เงิน 54 ทองแดง , รองชนะเลิศอันดับ 1 จ.เชียงใหม่ 41 ทอง 25 เงิน 22 ทองแดง , รองชนะเลิศอันดับ 2 ทีม องค์การบริหารส่วนจ.นครศรีธรรมราช 26 ทอง 27 เงิน 32 ทองแดง,

นักกีฬายอดเยี่ยมชาย นายสว่าง จันทร์พรามหณ์ อายุ 99 ปี จาก จ.ชลบุรี ทำได้4 ทอง และทำลายสถิติวิ่ง 100 ม., นักกีฬายอดเยี่ยมหญิง ได้แก่ นางวิไลวรรณ ชัยแสงสุขกุล จากจ.ลำปาง ทำได้ 4 ทองและทำลายสถิติ 3 รายการ และนักกีฬาต้นแบบ สสส. เป็นของ นางอัมพร ญาณพัตร อายุ 59 ปีจากทีมล้านนา
กำลังโหลดความคิดเห็น...