xs
xsm
sm
md
lg

“แท่ง-เบลล่า” คว้านักแสดงนำ นาฎราช ครั้งที่ 10 เลือดข้นคนจาง กวาดรางวัลเพียบ

เผยแพร่:   โดย: ผู้จัดการออนไลน์


ประกาศผลรางวัลนาฏราช ครั้งที่ 10 “แท่ง ศักดิ์สิทธิ์-เบลล่า ราณี" คว้านักแสดงนำ “บุพเพสันนิวาส” ได้ละครแห่งปี “เลือดข้นคนจาง” กวาดรางวัลมากที่สุด

“สมาพันธ์วิชาชีพวิทยุกระจายเสียง และวิทยุโทรทัศน์” จัดงานประกาศผลรางวัล “นาฏราช” ครั้งที่ 10 ณ GMM Live House ชั้น 8 Central World โดยถ่ายทอดสดผ่านทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31ซึ่งรางวัลดังกล่าวมีการคัดเลือกและตัดสินรางวัลมาจากผู้ที่ประกอบวิชาชีพวิทยุและโทรทัศน์โดยตรง ในปีนี้มีจำนวนผู้มีสิทธิ์ลงคะแนน (voter) ของผู้ที่เป็นสมาชิกกว่า 350 คน จำนวน 37 รางวัล โดยแบ่งเป็นผลงานด้านโทรทัศน์ จำนวน 28 รางวัล และผลงานด้านวิทยุจำนวน 9 รางวัล
บรรยากาศในงานครั้งนี้ นอกจากจะมีโชว์ต่างๆ ที่สวยงามประทับใจ จากตัวแทนศิลปินนักแสดง ที่มาจากทุกสถานีโทรทัศน์ช่องดิจิทัลแล้ว ผู้ชมยังได้ซาบซึ้งกับภาพวีทีอาร์ของเหล่าศิลปินนักแสดง รวมทั้งบุคคลในแวดวงบันเทิงที่จากไปในปีที่ผ่านมา เพื่อเป็นการย้อนความทรงจำ และเชิดชูเกียรติแก่ศิลปินนักแสดงที่จากไปแล้วทุกท่าน

รางวัล “นาฏราช” ครั้งที่ 10 มีดังต่อไปนี้

- รางวัลเกียรติยศด้านโทรทัศน์ ได้แก่ คุณประวิทย์ มาลีนนท์
- รางวัลเกียรติยศด้านวิทยุ ได้แก่ คุณสายทิพย์ มนตรีกุล ณ อยุธยา

รางวัลประเภทรายการวิทยุ


1. รางวัลสถานีข่าว และสาระยอดเยี่ยม ได้แก่ สถานีวิทยุFM100.5 MCOT News Network จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)ออกอากาศทาง FM100.5 MHz
2. รางวัลสถานีเพลง และบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ สถานีวิทยุกระจายเสียง 1 ปณ.กรีนเวฟ106.5 FM จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทาง FM106.5 MHz
3. รางวัลรายการข่าว และสาระยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ Good Morning ASEAN จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทาง FM100.5 MHz MCOT News Network
4. รางวัลรายการเพลง และบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการพุธทอล์ค พุธโทร จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางคลื่น EFM 94
5. รางวัลผู้จัดรายการข่าว และสาระยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณกำภู ภูริภูวดล และคุณรัชนีย์ สุทธิธรรม
รายการ มหานครนิวส์ 10 ข่าวเด่น จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศสถานีวิทยุ อสมท ลูกทุ่งมหานคร LTM FM 95 MHz
6. รางวัลผู้จัดรายการเพลง และบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณธนชัย อุชชิน (DJ ป๊อด)รายการ PODTALK จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศสถานีวิทยุ อสมท FM 97.5 MHz Mellow 97.5 MHz
7. รางวัลสถานีท้องถิ่นข่าว และสาระยอดเยี่ยม ได้แก่ สถานีวิทยุ อสมท จ.ลำพูน จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) จ.ลำพูน ออกอากาศสถานีวิทยุ อสมท จ.ลำพูน FM 96.5 MHz และสถานีวิทยุ อสมท จ.สุราษฎร์ธานี จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) จ.สุราษฎร์ธานี ออกอากาศสถานีวิทยุ อสมท จ.สุราษฎร์ธานี FM 102 MHz
8. รางวัลสถานีท้องถิ่งเพลง และบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ สถานีวิทยุ อสมท จ.เชียงราย จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) จ.เชียงราย ออกอากาศสถานีวิทยุ อสมท จ.เชียงราย FM 101.25 MHz และสถานีวิทยุ BIG FM จาก บริษัท โกลบอล เรดิโอ โปรไฟล์ เน็ตเวิร์ก จำกัด ออกอากาศสถานีวิทยุเครือข่าย 30 สถานีทั่วไทยตลอด 24 ชั่วโมง
9. รางวัลสถานีออนไลน์ยอดเยี่ยม ได้แก่ สถานีวิทยุออนไลน์ Chill Online จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด

รางวัลประเภทรายการโทรทัศน์

10. รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์ บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
11. รางวัลรายการเล่าข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการคู่ข่าว-เสาร์ อาทิตย์ จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
12. รายการฮาร์ดทอล์คยอดเยี่ยม ได้แก่รายการ ถามตรงๆ กับจอมขวัญ บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
13. รางวัลผู้ประกาศข่าวหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณเขมสรณ์ หนูขาว รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์ บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
14. รางวัลผู้ประกาศข่าวชายยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณภาคภูมิ พันธุ์สถิตย์ รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์ บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
15. รางวัลสกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่ สกู๊ป ตรวจสอบพันโครงการผ่านทุนต่างชาติ จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
16. รางวัลรายการกีฬาถ่ายทอดสดยอดเยี่ยม ได้แก่ ฟุตบอลโตโยต้า ไทยลีก 2018 จาก บริษัท ทรู โฟร์ยู สเตชั่น จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวีช่อง 24
17. รางวัลผู้บรรยายรายการกีฬายอดเยี่ยม ได้แก่คุ ณอดิสรณ์ พึ่งยา รายการถ่ายทอดสดฟุตบอล AFF Suzuki Cup 2018จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัดออกอากาศทางช่อง 7 HD
18. รางวัลสารคดียอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ กบนอกกะลา จาก บริษัท ทีวีบูรพา จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
19. รางวัลเกมโชว์ยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการมาสเตอร์เชฟประเทศไทย ซีซั่น 2 บริษัท เฮลิโคเนีย เอช กรุ๊ป จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD
20. รางวัลทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ ทอล์ก-กะ-เทย One Night จาก บริษัท จีเอ็มเอ็มทีวี จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31 และรายการ Perspective บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
21. รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ I can see your voice (นักร้องซ่อนแอบ) จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพ้อยท์ หมายเลข 23
22. รางวัลรายการเด็กยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการโครงการสามเณร ปลูกปัญญาธรรม นานาชาติ บริษัท ทรู คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูปลูกปัญญา/ทรูวิชั่นส์ 37
23. รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม ได้แก่ บุพเพสันนิวาส โดย คุณศัลยา สุขะนิวัตติ์ ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
24. รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณสัญญา คุณากร รายการ เจาะใจ บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
25. รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม ได้แก่ ศรีอโยธยา จาก บริษัท ทรู โฟร์ยู สเตชั่น จำกัด โดย คุณพัฒน์ฑริก มีสายญาติ และคุณนพพร เกิดศิลป์ ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24
26. รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม ได้แก่ เลือดข้นคนจาง จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด โดย ภิไธย สมิตสุต และคุณชัยพฤกษ์ เฉลิมพรพานิช ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31
27. รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม ได้แก่ เลือดข้นคนจาง จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด โดย Foolhouse Productionออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31
28. รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม ได้แก่ ศรีอโยธยา จาก บริษัท ทรู โฟร์ยู สเตชั่น จำกัด โดย คุณปรางค์เพชร ตระกูลเผด็จไกร ดร.สุรัตน์ จงดา และดร.กิตติกรณ์ นพอุดมพันธุ์ ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24
29. รางวัลละครชุดยอดเยี่ยม ได้แก่ ซีรีส์ Club Friday The Series 9 รักครั้งหนึ่ง ไม่ถึงตาย จาก บริษัท จีเอ็มเอ็ม แชนแนล จำกัดออกอากาศทางช่อง GMM25
30. รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม ได้แก่ เพลง บุพเพสันนิวาส ขับร้องโดย ไอซ์ ศรัณยู วินัยพานิชย์ จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
31. รางวัลทีมนักแสดงยอดเยี่ยม ได้แก่ เลือดข้นคนจาง จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31
32. รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณธนภพ ลีรัตนขจร จากละครเรื่อง เลือดข้นคนจาง จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31
33. รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณมารี เบรินเนอร์ จากละครเรื่อง เมีย 2018 บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31
34. รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณศักดิ์สิทธิ์ แท่งทอง จากละครเรื่อง เลือดข้นคนจาง จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31
35. รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณราณี แคมเปน จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
36. รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณทรงยศ สุขมากอนันต์ จากละครเรื่อง เลือดข้นคนจาง จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31
37. รางวัลละครยอดเยี่ยม ได้แก่ บุพเพสันนิวาส บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3






กำลังโหลดความคิดเห็น...