xs
xsm
sm
md
lg

(ชมคลิป) เจ้าแม่นาคีเบียดผีคุณอุบลร่วง! “แต้ว” คว้านำหญิง “โทรทัศน์ทองคำ” เตรียมนำรางวัลถวายหลวงปู่ศรีสุทโธที่คำชะโนด

เผยแพร่:   ปรับปรุง:   โดย: MGR Online


ประกาศผลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 31 เจ้าแม่นาคี “แต้ว ณฐพร” เบียดผีคุณอุบล “นุ่น วรนุช” คว้าดารานำหญิง เตรียมนำรางวัลไปถวายหลวงปู่ศรีสุทโธที่คำชะโนด “ซี ศิวัฒน์” ซิวดารานำชายจากขุนกระทิง “เมฆ วินัย” อุ้มลูกรับรางวัลสนับสนุนชายดีเด่น “อาย กมลเนตร” ดาราสนับสนุนหญิง “สันต์ ศรีแก้วหล่อ” คว้าผู้กำกับดีเด่นจากละครพิษสวาท “นาคี” กวาดละครดีเด่น “อ๊อฟ พงษ์พัฒน์” สวดคาถานาคราชขอบคุณทุกคนบนเวที


เจ้าแม่นาคีเบียดผีคุณอุบลร่วง! “แต้ว” คว้านำหญิง “โทรทัศน์ทองคำ” เตรียมนำรางวัลถวายหลวงปู่ศรีสุทโธที่คำชะโนด

วันที่ 18 ก.พ. เวลา 17.00 น. ที่หอประชุมเล็ก ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย ชมรมส่งเสริมโทรทัศน์ มูลนิธิอาจารย์จำนง รังสิกุล และกรมส่งเสริมวัฒนธรรม จัดงานประกาศผลรางวัล “โทรทัศน์ทองคำ” ครั้งที่ 31 ประจำปี 2559 ภายใต้แนวคิด “สืบสานศิลป์ไทย เทิดไท้รำลึกราชัน” และในปีนี้ยังเป็นปีที่ 2 ที่สถานีโทรทัศน์ดิจิตอลส่งผลงานเข้าชิงรางวัล

โดยบรรยากาศภายในงานคึกคัก มีคนบันเทิงทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลังเดินทางร่วมงานเป็นจำนวนมาก อาทิ ดู๋ สัญญา คุณากร, หน่อง อรุโณชา ภาณุพันธ์, แต้ว ณฐพร เตมีรักษ์, ซี ศิวัฒน์ โชติชัยชรินทร์, เอมี่ กลิ่ปนระทุม, เปอร์ สุวิกรม อัมระนันทน์, พัดชา เอนกอายุวัฒน์, เมญ่า นนทวรรณ ณรรวนธร, นัท มีเรีย เบนเนเดดตี้, มิว ลักษณ์นารา เปี้ยทา, จ๊ะ จิตตาภา แจ่มปฐม, เอิน ณิธิภัทร์ เอื้อวัฒนสกุล, เมฆ วินัย ไกรบุตร, อาย กมลเนตร เรืองศรี ฯลฯ

ซึ่งในส่วนของประเภทละคร ดูจะได้รับความสนใจมากที่สุด โดยปีนี้ “แต้ว ณฐพร” จากละครเรื่องนาคี ช่อง 3 ก็เบียด “นุ่น วรนุช ภิรมย์ภักดี” จากละครพิษสวาทคว้ารางวัลนำหญิงดีเด่น ส่วนรางวัลดารานำชายดีเด่น ได้แก่ “ซี ศิวัฒน์” จากละคร ขุนกระทิง ช่อง 7 และ รางวัลละครดีเด่นก็ได้แก่ นาคี ช่อง 3

ทั้งนี้ “อ๊อฟ พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง” ในฐานะผู้จัดได้เปิดใจระหว่างขึ้นไปรับรางวัลว่า “ทุกความรักที่อยู่บนโลกนี้ ขอบคุณช่อง3 ขอบคุณนักแสดงทุกท่าน ขอบคุณความรักของนาคา และนาคี ที่มีต่อมนุษย์ทุกคน เอหิสังคัง ปิโยนาคะ สุปันนานัง นะมา มีหัง กายะ วาจะ จิตตัง อะหังวันทา นาคาธิปบดี วาสุกรีนาฏราช อนันตนาฏราช ภุชงค์นาฏราช นาคา ทีปดี ศรีสุทโธ วิสุทธิเทตา ปูชูมิ สาธุ”

ด้าน “ซี ศิวัฒน์” เผยว่า “ขอบคุณคณะกรรมการทุกคน ผมรู้สึกดีใจและตื่นเต้นมาก รางวัลนี้ได้มาจากทีมงานที่ร่วมทำงานเหน็ดเหนื่อยมาด้วยกัน ขอบคุณแอ็กติ้งโค้ชที่ดูแคคิวบู๊ ขอบคุณพี่โอลิเวอร์ บีเวอร์ ที่เป็นต้นแบบในการทำงานเพื่องานไม่ใช่เพื่อเงินเพียงอย่างเดียว ขอบคุณภรรยาสุดที่รักคุณเอมี่ กลิ่นประทุม ที่เป็นกำลังใจสำคัญและตามไปให้กำลังใจผมถึงหน้าเซตทุกครั้งที่ถ่ายฉากอันตราย สัญญาว่าจะพัฒนาฝีมือตัวเองให้ดียิ่งๆ ขึ้นไปให้สมกับที่ทุกคนให้เกียรติมอบรางวัลนี้ให้ผม”

ฟากนางเอกสาว “แต้ว ณฐพร” ก็เผยว่า ตนได้รับรางวัลจากโทรทัศน์ทองคำเป็นครั้งที่ 2 แล้ว “ก่อนขึ้นเวทีก็มีสะดุดนิดหนึ่ง เพราะว่าตื่นเต้นและกระโปรงยาว ไม่คิดว่าตัวเองจะได้รางวัลนักแสดงนำหญิงดีเด่น พอได้แล้วก็รู้สึกดีใจ และหายเหนื่อย ถือเป็นกำลังใจที่ดีมาก รู้สึกแฮปปี้ตั้งแต่ตอนที่ได้การตอบรับที่ดีจากแฟนๆ ซึ่งรางวัลนี้เป็นรางวัลที่ 2 สำหรับรางวัลโทรทัศน์ทองคำ เรื่องแรกคือคุณชายรัชชานนท์

“ก็รู้สึกดีที่คุณมองว่าเป็นคู่บุญกับพี่อ๊อฟ พงษ์พัฒน์ แต่ยังไงวันหนึ่งก็ต้องมีการเปลี่ยนแปลง ณ ตอนนี้ยังมีละครที่ได้ร่วมงานกับพี่อ๊อฟ ถือเป็นความโชคดีและความสุขที่ได้ร่วมงานกับทีมงานทุกคน แต้วไม่ได้รู้สึกกดดันที่มีรางวัลการันตีถึง 2 ครั้ง มองว่าเป็นแรงผลักดันที่ทำให้เราอยากพัฒนาฝีมือต่อไป รางวัลนี้ไม่ได้บอกว่าเราเหนือกว่าใคร เพราะมาจากการทำงานเป็นทีม หลังจากนี้ตั้งใจว่าจะกลับไปเอารางวัลไปถวายหลวงปู่ศรีสุทโธที่คำชะโนด จ.อุดรธานี แต่คงไปแบบเงียบๆ เพราะอยากใช้เวลากับตรงนั้นให้เต็มที่ค่ะ”

สำหรับรางวัลต่างๆ มีดังต่อไปนี้

ประเภทสถานี
รางวัลสถานีส่งเสริมรายการข่าวดีเด่น ได้แก่ ไทยรัฐทีวี

รางวัลสถานีส่งเสริมรายการกีฬาดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

รางวัลสถานีส่งเสริมรายการปกิณกะดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์

รางวัลสถานีส่งเสริมรายการเด็ก เยาวชน สตรี และครอบครัวดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลสถานีส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ สถานีวิทยุโทรทัศน์แห่งประเทศไทย ช่อง 11

รางวัลเกียรติยศคนทีวี
คุณนฤพนธ์ ดุริยพันธ

คุณน้ำเงิน บุญหนัก

คุณสุเชาว์ พงษ์วิไล

หม่อมหลวงพันธุ์เทวนพ เทวกุล

ประเภท รายการข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน
รางวัลผู้สื่อข่าวดีเด่น ได้แก่ สมโภชน์ โตรักษา จากรายการประเด็นเด็ด 7 สี สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

รางวัลรายการวิเคราะห์เจาะลึกสถานการณ์ดีเด่น ได้แก่ รายการไพร์มไทม์ กับเทพชัย สถานีโทรทัศน์เนชั่นทีวี
ประเภทรายการกีฬา

รางวัลรายการส่งเสริมกีฬาดีเด่น ได้แก่ รายการเสน่ห์กีฬา สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลผู้บรรยายกีฬาดีเด่น ได้แก่ อัฐชพงษ์ สีมา และ ธีรยุทธ บัญหนองสา สถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู

ประเภทผู้พากย์ และผู้บรรยาย
รางวัลผู้พากย์ดีเด่น ได้แก่ ทีมพากษ์การ์ตูนเรื่อง Sailor Moon Crystal สถานีโทรทัศน์โมเดิร์นไนน์ทีวี

รางวัลผู้บรรยายสารคดีดีเด่น ได้แก่ สุกัญญา ไชยภาษี สารคดีอริยทัศน์อินเดีย จากสถานีโทรทัศน์ TNN24

ประเภทรายการเกมโชว์ และปกิณกะ
รางวัลรายการเกมโชว์ดีเด่น ได้แก่ รายการกิ๊กดู๋สงครามเพลงเงินล้าน สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

รางวัลรายการปกิณกะดีเด่น ได้แก่ รายการแกะกล้า สถานีโทรทัศน์อมรินทร์ทีวี

ประเภทรายการเด็กเยาวชน สตรี และครอบครัว
รางวัลรายการส่งเสริมเยาวชนดีเด่น ได้แก่ รายการสามเณรปลูกปัญญา สถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู

รางวัลละครส่งเสริมครอบครัวดีเด่น ได้แก่ ละครเรื่อง วัยแสบสาแหรกขาด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

ประเภทรายการส่งเสริมความรู้ และศิลปวัฒนธรรม
รางวัลรายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น ได้แก่ รายการเปอร์สเปคทีฟ สถานีโมเดิร์นไนน์ทีวี

รางวัลรายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ รายการอริยทัศน์อินเดีย จากสถานีโทรทัศน์ TNN24

รางวัลรายการสารคดีเทิดพระเกียรติดีเด่น ได้แก่ รายการแผ่นดินวัยเยาว์ จากสถานีโทรทัศน์ TNN24

ประเภทพิธีกร หรือผู้ดำเนินรายการ
รางวัลพิธีกรหญิงดีเด่น ได้แก่ สายสวรรค์ ขยันยิ่ง จากรายการ Lightning Talk จากสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3Family

รางวัลพิธีกรชายดีเด่น ได้แก่ นิรุตติ์ ศิริจรรยา จากรายการตามรอยเสด็จประเทศสวิตเซอร์แลนด์ และรายการย้อนรอยสี่แผ่นดิน สถานีโทรทัศน์ PPTV
 
รางวัลทีมพิธีกรดีเด่น ได้แก่ เท่ง เถิดเทิง และพัน พลุแตก จากรายการ คุณพระช่วย สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์
ประเภทรายการเพลง และมิวสิควิดีโอ

รางวัลมิวสิควิดีโอเพลงไทยสากลดีเด่น ได้แก่ เพลงคนไม่จำเป็น ศิลปิน Getsunova สังกัด White Music

ประเภทละคร
รางวัลเพลงละครดีเด่น ได้แก่ เพลงบ้านนอกแล้วไง เรื่องสาวน้อยร้อยล้าน สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น ได้แก่ นาคี ดู เอนเตอร์เทนเม้นท์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลละครสร้างสรรค์สังคมดีเด่น ได้แก่ วัยแสบสาแหรกขาด มาสเตอร์ วัน โปรดักชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ได้แก่ พิมพ์มาดา พัฒนอลงกรณ์ วรรณถวิล สุขน้อย พิมสิรินทร์ พงษ์วานิชสุข
ณัฐกฤตา แย้มศิริ จากละครเรื่อง พิษสวาท เอ็กแซ็กท์ ซีเนริโอ สถานีโทรทัศน์ช่อง ONE

รางวัลผู้กำกับดีเด่น ได้แก่ สันต์ ศรีแก้วหล่อ จากละครเรื่อง พิษสวาท อ็กแซ็กท์ ซีเนริโอ สถานีโทรทัศน์ช่อง ONE

รางวัลดาราสนับสนุนชายดีเด่น ได้แก่ วินัย ไกรบุตร เรื่อง The Angel นางฟ้าล่าผี 2 โมโน บรอดคาซท์ สถานีโทรทัศน์โมโน29

รางวัลดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น ได้แก่ กมลเนตร เรืองศรี เรื่องชาติพยัคฆ์ เมตตาและมหานิยม สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลดารานำชายดีเด่น ได้แก่ ศิวัฒน์ โชติชัยชรินทร์ เรื่องขุนกระทิง ไนน์บีเวอร์ฟิล์ม สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7

รางวัลดารานำหญิงดีเด่น ได้แก่ ณฐพร เตมีรักษ์ เรื่อง นาคี ดู เอนเตอร์เทนเม้นท์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลละครดีเด่น ได้แก่ นาคี ดู เอนเตอร์เทนเม้นท์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3































กำลังโหลดความคิดเห็น...