xs
xsm
sm
md
lg

“แต้ว-ซี-เมฆ-อาย” คว้า โทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 31 ประจำปี 2559

เผยแพร่:   ปรับปรุง:   โดย: MGR Online


 
แต้ว-ซี-เมฆ-อาย
 
 
คว้า โทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 31  
 
 
 
 
“พยงค์ คชาลัย” ประธานมูลนิธิ จำนง รังสิกุล และประธานคณะกรรมการตัดสินรางวัลโทรทัศน์ทองคำ, ดร.ณ ฤดี เคียงศิริ ประธานคณะกรรมการอำนวยการจัดงานโทรทัศน์ทองคำ, นคร วีระประวัติ รองประธานคณะกรรมการ ร่วมกันจัดงานประกาศรางวัลผลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 31 ประจำปี 2559 ภายใต้แนวคิด “สืบสานศิลป์ไทย เทิดไท้รำลึกราชัน” โดยมี นายวีระ โรจน์พจนรัตน์ รัฐมนตรีกระทรวงวัฒนธรรม เป็นผู้กล่าวเปิดงานและมอบรางวัลสถานี 5 รางวัล
 
 
นับเป็นปีที่ 2 แล้วที่คณะกรรมการพิจารณาละครที่ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ดิจิตอลทีวีด้วย นั่นก็คือ สถานีโทรทัศน์ระบบอนาล็อก 6 สถานี (3, 5, 7, 9, 11, TPBS) และระบบดิจิตอล 24 ช่อง มีทั้งประเภทที่สถานีคัดเลือกส่งมา และประเภทที่คณะกรรมการมองเห็นความโดดเด่น นำมาพิจารณาด้วย ผลรางวัลมีดังนี้...

 
 
 
ประเภทสถานี
 
1.รางวัลสถานีส่งเสริมรายการข่าวดีเด่น ได้แก่ ไทยรัฐทีวี
2.รางวัลสถานีส่งเสริมรายการกีฬาดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
3.รางวัลสถานีส่งเสริมรายการปกิณกะดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์
4.รางวัลสถานีส่งเสริมรายการเด็ก เยาวชน สตรี และครอบครัวดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
5.รางวัลสถานีส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ สถานีวิทยุโทรทัศน์แห่งประเทศไทย ช่อง 11
 
 
 
รางวัลเกียรติยศคนทีวี
 
6.คุณนฤพนธ์ ดุริยพันธ์
7.คุณน้ำเงิน บุญหนัก
8.คุณสุเชาว์ พงษ์วิไล
9.หม่อมหลวง พันธุ์เทวนพ เทวกุล
 
 
 
ประเภท รายการข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน
 
10.รางวัลผู้สื่อข่าวดีเด่น ได้แก่ สมโภชน์ โตรักษา จากรายการประเด็นเด็ด 7 สี สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
11.รางวัลรายการวิเคราะห์เจาะลึกสถานการณ์ดีเด่น ได้แก่ รายการไพร์มไทม์ กับเทพชัย สถานีโทรทัศน์เนชั่นทีวี
ประเภทรายการกีฬา
12.รางวัลรายการส่งเสริมกีฬาดีเด่น ได้แก่ รายการเสน่ห์กีฬา สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
13.รางวัลผู้บรรยายกีฬาดีเด่น ได้แก่ อัฐชพงษ์ สีมา และ ธีรยุทธ บัญหนองสา สถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู
ประเภทผู้พากย์ และผู้บรรยาย
14.รางวัลผู้พากย์ดีเด่น ได้แก่ ทีมพากย์การ์ตูนเรื่อง Sailor Moon Crystal สถานีโทรทัศน์โมเดิร์นไนน์ทีวี
15.รางวัลผู้บรรยายสารคดีดีเด่น ได้แก่ สุกัญญา ไชยภาษี สารคดีอริยทัศน์อินเดีย จากสถานีโทรทัศน์ TNN24
ประเภทรายการเกมโชว์ และปกิณกะ
16.รางวัลรายการเกมโชว์ดีเด่น ได้แก่ รายการกิ๊กดู๋สงครามเพลงเงินล้าน สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
17.รางวัลรายการปกิณกะดีเด่น ได้แก่ รายการแกะกล้า สถานีโทรทัศน์อมรินทร์ทีวี
ประเภทรายการเด็กเยาวชน สตรี และครอบครัว
18.รางวัลรายการส่งเสริมเยาวชนดีเด่น ได้แก่ รายการสามเณรปลูกปัญญา สถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู
19.รางวัลละครส่งเสริมครอบครัวดีเด่น ได้แก่ ละครเรื่อง วัยแสบสาแหรกขาด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ประเภทรายการส่งเสริมความรู้ และศิลปวัฒนธรรม
20.รางวัลรายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น ได้แก่ รายการเปอร์สเปคทีฟ สถานีโมเดิร์นไนน์ทีวี
21.รางวัลรายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ รายการอริยทัศน์อินเดีย จากสถานีโทรทัศน์ TNN24
22.รางวัลรายการสารคดีเทิดพระเกียรติดีเด่น ได้แก่ รายการแผ่นดินวัยเยาว์ จากสถานีโทรทัศน์ TNN24



 
 
ประเภทพิธีกร หรือผู้ดำเนินรายการ
 
23.รางวัลพิธีกรหญิงดีเด่น ได้แก่ สายสวรรค์ ขยันยิ่ง จากรายการ Lightning Talk จากสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3Family
24.รางวัลพิธีกรชายดีเด่น ได้แก่ นิรุตติ์ ศิริจรรยา จากรายการตามรอยเสด็จประเทศสวิตเซอร์แลนด์
และรายการย้อนรอยสี่แผ่นดิน สถานีโทรทัศน์ PPTV
25.รางวัลทีมพิธีกรดีเด่น ได้แก่ เท่ง เถิดเทิง และ พัน พลุแตก จากรายการ คุณพระช่วย สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์
ประเภทรายการเพลง และมิวสิกวิดีโอ
26.รางวัลมิวสิกวิดีโอเพลงไทยสากลดีเด่น ได้แก่ เพลงคนไม่จำเป็น ศิลปิน Getsunova สังกัด White Music
 
 
 
 
ประเภทละคร
 
 
27.รางวัลเพลงละครดีเด่น ได้แก่ เพลงบ้านนอกแล้วไง เรื่องสาวน้อยร้อยล้าน สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
28.รางวัลองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น ได้แก่ นาคี ดู เอนเตอร์เทนเม้นท์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
29.รางวัลละครสร้างสรรค์สังคมดีเด่น ได้แก่ วัยแสบสาแหรกขาด มาสเตอร์ วัน โปรดักชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
30.รางวัลบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ได้แก่ พิมพ์มาดา พัฒนอลงกรณ์ วรรณถวิล สุขน้อย พิมสิรินทร์ พงษ์วานิชสุข ณัฐกฤตา แย้มศิริ จากละครเรื่อง พิษสวาท เอ็กแซ็กท์ ซีเนริโอ สถานีโทรทัศน์ช่อง ONE
31.รางวัลผู้กำกับดีเด่น ได้แก่ สันต์ ศรีแก้วหล่อ จากละครเรื่อง พิษสวาท เอ็กแซ็กท์ ซีเนริโอ สถานีโทรทัศน์ช่อง ONE
32.รางวัลดาราสนับสนุนชายดีเด่น ได้แก่ วินัย ไกรบุตร เรื่อง The Angel นางฟ้าล่าผี 2 โมโน บรอดคาซท์ สถานีโทรทัศน์โมโน 29
33.รางวัลดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น ได้แก่ กมลเนตร เรืองศรี เรื่องชาติพยัคฆ์ เมตตาและมหานิยม สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
34.รางวัลดารานำชายดีเด่น ได้แก่ ศิวัฒน์ โชติชัยชรินทร์ เรื่องขุนกระทิง ไนน์บีเวอร์ฟิล์ม สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7
35.รางวัลดารานำหญิงดีเด่น ได้แก่ ณฐพร เตมีรักษ์ เรื่อง นาคี ดู เอนเตอร์เทนเม้นท์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
36รางวัลละครดีเด่น ได้แก่ นาคี ดู เอนเตอร์เทนเม้นท์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

























กำลังโหลดความคิดเห็น...