xs
xsm
sm
md
lg

“เมสซีเจ-รัชนก” ติดโผลุ้นนักกีฬายอดเยี่ยม 2558

เผยแพร่:   โดย: MGR Online

เมสซี่เจ ควง รัชนก มีชื่อลุ้นนักกีฬายอดเยี่ยม
"เมสซี่เจ" ชนาธิป สรงกระสินธ์ กองกลางตัวจี๊ดค่าย บีอีซี เทโรศาสน ได้รับการเสนอชื่อลุ้นเข้าชิงรางวัลนักกีฬายอดเยี่ยมวันกีฬาแห่งชาติ ประจำปี 2558 ขณะที่ฝ่ายหญิงมีชื่อของ "เมย์" รัชนก อินทนนท์ ขนไก่สาวมือ 8 โลก เป็นตัวเต็ง

เมื่อวันที่ 30 พฤศจิกายน 2558 นายสกล วรรณพงษ์ ผู้ว่าการการกีฬาแห่งประเทศไทย เป็นประธานในการประชุมคณะอนุกรรมการพิจารณาคัดเลือกผู้รับรางวัลด้านกีฬาดีเด่น วันกีฬาแห่งชาติ ประจำปี 2558 ครั้งที่ 3/2558 ณ ห้องประชุมชั้น 5 อาคารเฉลิมพระเกียรติ 7 รอบ พระชนมพรรษา กกท. สรุปสาระสำคัญได้ดังนี้

ตามที่ คณะรัฐมนตรี กำหนดให้วันที่ 16 ธันวาคม ของทุกปี เป็นวันกีฬาแห่งชาติ และมีนโยบายให้ กกท.จัดงานวันทุกวันที่ 16 ธันวาคม ของทุกปี นั้น สำหรับในปี 2558 นี้ วันที่ 16 ธันวาคม 2558 ตรงกับวันพระราชทานเพลิงพระศพสมเด็จพระสังฆราชฯ ระหว่างวันที่ 15-17 ธันวาคม 2558 ดังนั้น จึงได้กำหนดให้มีการจัดงานประกาศเกียรติคุณบุคลากรดีเด่นทางการกีฬา เนื่องใน วันกีฬาแห่งชาติ ประจำปี2558 ในวันที่ 25 ธันวาคม 2558 ณ อินดอร์สเตเดียม สนามกีฬาหัวหมาก โดยจะมีพิธีมอบรางวัลแก่บุคลากรดีเด่นทางการกีฬา จำนวน 10 ประเภท โดยที่ประชุมให้ความเห็นชอบพิจารณาคัดเลือกผู้เข้ารับรางวัลด้านกีฬาดีเด่น ของแต่ละประเภทรางวัล มีรายชื่อผู้ที่ได้รับการพิจารณา ดังนี้

1. รางวัลนักกีฬาสมัครเล่นดีเด่น
- ประเภทชาย ประกอบด้วย เรืออากาศตรี วุฒิชัย มาสุข (มวยสากล), นายสุภัค เสร็จธุระ (เจ็ตสกี), สิบตำรวจตรี ชนาธิป สรงกระสินธ์ (ฟุตบอล)
- ประเภทหญิง ประกอบด้วย นางสาวสุธิยา จิวเฉลิมมิตร (ยิงเป้าบิน), นางสาวรัชนก อินทนนท์ (แบดมินตัน), นางสาวธัญพร พฤกษากร (ยิงปืน)

2. รางวัลนักกีฬาเยาวชนสมัครเล่นดีเด่น
- ประเภทชาย ประกอบด้วย นายสินธุ์เพชร กรวยทอง (ยกน้ำหนัก), เด็กชายฉันทัช ฉันทะสันติธรรม (เจ็ตสกี), นายบุญญฤทธิ์ เกียรติกุล (สนุกเกอร์)
- ประเภทหญิง ประกอบด้วย นางสาวพาณิภัค วงศ์พัฒนกิจ (เทควันโด), นางสาวนวพร แดงศรี (ยกน้ำหนัก), นางสาวบุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์ (แบดมินตัน)

3. รางวัลนักกีฬาอาชีพดีเด่น ประกอบด้วย นายธงชัย ใจดี (กอล์ฟ), นายสุภัค เสร็จธุระ (เจ็ตสกี), นายเทพไชยา อุ่นหนู (สนุกเกอร์), นายอำนาจ รื่นเริง หรือเพชร ป.บูรพา (มวยอาชีพ)

4. รางวัลชนิดกีฬาทีมดีเด่น ประกอบด้วย วอลเลย์บอลทีมหญิง, ฟุตบอล ทีมชาติชุดใหญ่(ทีมชาย), โปโลน้ำทีมหญิง

5. รางวัลประเภทกีฬาทีมดีเด่น  ประกอบด้วย กีฬายิงปืน (ทีมปืนยาวท่านอนทีมหญิง), เทนนิส (ทีมหญิง), แบดมินตัน (ทีมหญิง)

6. รางวัลผู้ฝึกสอนนักกีฬาสมัครเล่นดีเด่น ประกอบด้วย นายกมล ตันกิมหงษ์ (ตะกร้อ), นายกรกิจ เสริมกิจเสรี (เทเบิลเทนนิส), ร้อยตำรวจโท เกียรติศักดิ์ เสนาเมือง (ฟุตบอล)

7. รางวัลผู้ฝึกสอนนักกีฬาต่างประเทศดีเด่น ประกอบด้วย Ms.Han Changmei (ยกน้ำหนัก), Mr.Daniele Ferri (โปโลน้ำ), Mr.Kim Jae Woo (เทควันโด)

8. รางวัลผู้ฝึกสอนนักกีฬาอาชีพดีเด่น ประกอบด้วย นายกิตติพงศ์ พรชาติยิ่งชีพ (วอลเลย์บอล), นายสุชาติ ขุนเจ๋ง (เจ็ตสกี), นายเฉลิมวุฒิ สง่าพล (ฟุตบอล)

9. รางวัลผู้ฝึกสอนนักกีฬาส่วนภูมิภาคดีเด่น ประกอบด้วย นายไกรวัล ศุภประเสริฐ (เทเบิลเทนนิส) จ.ระนอง, นางสาวนิดอุรยา จันแจ้ง (ยกน้ำหนัก) จ.ยโสธร, นายสมรรถ วรศรี (กรีฑา) จ.พัทลุง

10. รางวัลสมาคมกีฬาแห่งประเทศไทยดีเด่น ประกอบด้วย สมาคมกีฬาเพาะกายและฟิตเนสแห่งประเทศไทย, สมาคมกีฬาทางอากาศและการบินแห่งประเทศไทยฯ,สมาคมเจ็ตสกีแห่งประเทศไทยฯ

ในส่วนของรางวัลอื่นๆ ที่ประชุมได้มอบหมายให้ฝ่ายเลขานุการ รวบรวมข้อมูลเพื่อนำมาพิจารณาในการประชุมคณะอนุกรรมการฯ ครั้งต่อไป.


กำลังโหลดความคิดเห็น...